Point72 ของ Steve Cohen ปรับพอร์ต Q2 2026 โดย เพิ่มน้ำหนักใน Data, Storage และ AI Infrastructure อย่างชัดเจน ผ่านการเพิ่ม MKS Instruments, Seagate และ Snowflake โดยเฉพาะ Snowflake ที่เพิ่มจำนวนหุ้นมากกว่า 24 เท่า จนขึ้นสู่ Top 10 ของพอร์ต สะท้อนการขยาย Exposure จากการผลิตชิป ไปสู่การจัดเก็บข้อมูลและ Cloud Data Platform
ขณะเดียวกัน Point72 ลดหุ้นบางส่วนในฝั่ง Semiconductor Equipment เช่น Teradyne, Broadcom และ Applied Materials แม้หลายตัวมีราคาปรับขึ้นแรง จึงสะท้อนลักษณะของ Selective Rotation ภายใน AI Supply Chain มากกว่าการลดมุมมองต่อ Technology ทั้งกลุ่ม
อีกจุดที่สำคัญคือ Credo และ AMD มีน้ำหนักในพอร์ตเพิ่มขึ้น แม้กองทุนลดจำนวนหุ้นลง เนื่องจากราคาหุ้นปรับขึ้นแรงในไตรมาสเดียวกัน ภาพรวมจึงสะท้อนสไตล์ของ Point72 ที่เน้น คัดเลือกหุ้นเป็นรายบริษัท ปรับ Position ตาม Risk/Reward และหมุนเงินไปยังส่วนของ AI Infrastructure ที่มองว่ามีโอกาสมากกว่า
Point72 กำลังเพิ่มอะไรใน AI Supply Chain?
Point72 Asset Management ถือครองหลักทรัพย์ประมาณ 1,915 รายการ และหุ้น 10 อันดับแรกคิดเป็น 14.8% ของพอร์ต สะท้อนการบริหารพอร์ตแบบกระจายตัวสูง อย่างไรก็ตาม การเปลี่ยนแปลงใน Q2 2026 แสดงให้เห็นการเพิ่มน้ำหนักหุ้นที่เกี่ยวข้องกับ Data, Storage และ AI Infrastructure หลายบริษัทพร้อมกัน
MKS Instruments เพิ่มจาก 0.67% เป็น 1.41%, Seagate เพิ่มจาก 0.39% เป็น 1.26% และ Snowflake เพิ่มจาก 0.03% เป็น 1.14% เมื่อรวมทั้งสามบริษัท น้ำหนักเพิ่มจาก 1.09% เป็น 3.81% ของพอร์ต หรือเพิ่มขึ้น 2.72 จุดเปอร์เซ็นต์
หุ้นเหล่านี้ครอบคลุม AI Supply Chain หลายส่วน โดย MKS Instruments เชื่อมโยงกับอุปกรณ์และเทคโนโลยีสำหรับการผลิตชิป Seagate อยู่ในธุรกิจ Data Storage ที่รองรับปริมาณข้อมูลจาก Data Center ส่วน Snowflake เป็นแพลตฟอร์ม Cloud Data และ AI สำหรับจัดเก็บ จัดการ และนำข้อมูลไปใช้งาน
นอกจากนี้ Credo Technology ขึ้นเป็นหุ้นอันดับ 1 ของพอร์ต โดยน้ำหนักเพิ่มจาก 1.28% เป็น 2.66% ขณะที่ AMD เพิ่มจาก 0.52% เป็น 1.23% แต่ทั้งสองบริษัทถูกลดจำนวนหุ้นลง 17.7% และ 6.1% ตามลำดับ น้ำหนักที่เพิ่มขึ้นจึงมาจากราคาหุ้นที่ปรับขึ้นราว 190% และ 186% ในไตรมาสเดียวกัน ไม่ใช่การซื้อเพิ่ม
เพิ่มหุ้นที่มี Momentum พร้อมการจัดการการลงทุนแบบ Selection มากขึ้น
หุ้นที่ Point72 เพิ่มน้ำหนักต่างปรับตัวขึ้นอย่างแข็งแกร่งใน Q2 2026 โดย MKS Instruments เพิ่มขึ้น 93.5%, Seagate 146.3% และ Snowflake 68.7% แต่น้ำหนักที่สูงขึ้นไม่ได้เกิดจากราคาเพียงอย่างเดียว เพราะกองทุนเพิ่มจำนวนหุ้นทั้งสามบริษัท 24.0%, 50.6% และมากกว่า 24 เท่า ตามลำดับ
ขณะเดียวกัน Point72 ลดน้ำหนัก Teradyne, Broadcom และ Applied Materials โดยเฉพาะ Teradyne ซึ่งถูกลดจำนวนหุ้นเกือบ 80% แม้ราคาหุ้นเพิ่มขึ้นราว 63% ในไตรมาสดังกล่าว
ภาพรวมจึงไม่ใช่การเพิ่มหุ้น Semiconductor ทั้งกลุ่ม แต่เป็น Selective Rotation ภายใน AI Supply Chain โดยโยกเงินจากหุ้นบางส่วนในกลุ่มอุปกรณ์ผลิตชิป ไปยัง Semiconductor, Data Storage, Data Infrastructure และ AI Platform ที่กองทุนมองว่ามีโอกาสเหมาะสมกว่า
การเปลี่ยนแปลงนี้สะท้อนสไตล์ของ Steve Cohen อย่างไร?
Point72 ถือหลักทรัพย์เกือบ 2,000 รายการ และหุ้น 10 อันดับแรกรวมกันคิดเป็นเพียง 14.8% ของพอร์ต โครงสร้างแบบนี้ต่างจากกองทุนที่ถือหุ้นไม่กี่ตัว เพราะอันดับต้นของตารางเกิดจากผลของราคามากพอ ๆ กับการตัดสินใจซื้อ ไตรมาสนี้เห็นได้ชัดจาก Credo Technology ที่ขึ้นเป็นอันดับ 1 ทั้งที่กองทุนลดจำนวนหุ้นลง 17.7%
สิ่งที่บอกทิศทางได้ชัดกว่าอันดับ จึงเป็นรายการที่กองทุนเพิ่มจำนวนหุ้นจริง ซึ่งไตรมาสนี้กระจุกอยู่ใน MKS Instruments, Seagate และ Snowflake ขณะที่ชื่อที่ราคาวิ่งไปแล้วอย่าง Teradyne, Broadcom และ Applied Materials ถูกลดสัดส่วนลง ภาพที่ได้จึงเป็นการทยอยขายทำกำไรในกลุ่มที่ปรับขึ้นแรง แล้วโยกไปยังโครงสร้างพื้นฐานด้านข้อมูลที่ยังตามหลัง
Steve Cohen / Point72 Asset Management
อัปเดตการถือครองล่าสุด ไตรมาส 2 ปี 2026

10 หุ้นใหญ่ที่สุดของพอร์ต Point72 Asset Management
# | บริษัท (Ticker) | DR | กลุ่มอุตสาหกรรม | น้ำหนักเดิม % | น้ำหนักใหม่ % | เปลี่ยนแปลง (ppt) | จำนวนหุ้น +/- | ราคาหุ้น Q2 | บริษัททำอะไร |
|---|
1 | Credo (CRDO) | CRDO23 | เทคโนโลยี | 1.28% | 2.66% | +1.38 | -17.7% | +189.6% | พัฒนาโซลูชันการเชื่อมต่อความเร็วสูง เช่น SerDes, DSP และสาย Active Electrical Cable สำหรับ Data Center และโครงสร้างพื้นฐาน AI |
2 | ASML (ASML) | — | เทคโนโลยี | 1.36% | 1.75% | +0.40 | -1.8% | +50.6% | เครื่องจักร Lithography ระดับ EUV สำหรับผลิตชิปขั้นสูง |
3 | Amazon.com (AMZN) | AMZN23 | สินค้าฟุ่มเฟือย | 1.88% | 1.68% | -0.19 | -10.3% | +14.5% | ธุรกิจ E-commerce และ AWS ผู้ให้บริการ Cloud รายใหญ่ |
4 | MKS Instruments (MKSI) | — | เทคโนโลยี | 0.67% | 1.41% | +0.74 | 24.0% | +93.5% | อุปกรณ์และเทคโนโลยีที่ใช้ในกระบวนการผลิตชิป |
5 | Arista Networks (ANET) | ANET23 | เทคโนโลยี | 1.46% | 1.39% | -0.07 | -21.5% | +38.3% | อุปกรณ์เครือข่ายความเร็วสูงสำหรับ Data Center และ AI |
6 | Seagate (STX) | SEAGATE23 | เทคโนโลยี | 0.39% | 1.26% | +0.87 | 50.6% | +146.3% | ผู้ผลิตฮาร์ดดิสก์และระบบจัดเก็บข้อมูล สำหรับศูนย์ข้อมูล คลาวด์ และโครงสร้างพื้นฐาน AI ทั่วโลก |
7 | AMD (AMD) | AMD23 | เทคโนโลยี | 0.52% | 1.23% | +0.70 | -6.1% | +185.6% | ออกแบบ CPU และ GPU สำหรับ Data Center และงาน AI |
8 | TSMC (TSM) | — | เทคโนโลยี | 1.14% | 1.22% | +0.08 | -13.7% | +41.4% | ผู้รับจ้างผลิตชิปรายใหญ่ที่สุดของโลกแบบ Foundry |
9 | Snowflake (SNOW) | SNOW23 | เทคโนโลยี | 0.03% | 1.14% | +1.11 | 2448.7% | +68.7% | แพลตฟอร์ม Cloud Data สำหรับจัดเก็บและวิเคราะห์ข้อมูล |
10 | Procter & Gamble (PG) | — | สินค้าจำเป็น | 0.55% | 1.01% | +0.46 | 105.8% | +1.6% | ผลิตสินค้าอุปโภคบริโภคในครัวเรือนและของใช้ส่วนตัว |
หมายเหตุและที่มาของข้อมูล
สีเขียวและสีแดงในคอลัมน์ เปลี่ยนแปลง (ppt) หมายถึงน้ำหนักในพอร์ตที่เพิ่มขึ้นหรือลดลง ไม่ใช่ผลตอบแทนของราคาหุ้น ซึ่งแสดงแยกไว้ในคอลัมน์ ราคาหุ้น Q2 · คอลัมน์ จำนวนหุ้น +/- คือการเปลี่ยนแปลงของจำนวนหุ้นที่ถือ เทียบกับไตรมาสก่อน
การจัดกลุ่มอุตสาหกรรมอ้างอิงมาตรฐานของ Morningstar ผ่านข้อมูล Yahoo Finance ซึ่งไม่ใช่มาตรฐาน GICS
ข้อมูลจากแบบรายงาน 13F-HR ต่อ SEC ณ 30 มิ.ย. 2026 (ยื่นเมื่อ 14 ส.ค. 2026) ครอบคลุมเฉพาะหุ้นและ ETF ที่จดทะเบียนในสหรัฐฯ ฝั่ง Long เท่านั้น ไม่รวมสถานะ Short ตราสารอนุพันธ์ หลักทรัพย์นอกสหรัฐฯ และเงินสด สำหรับ ARK ส่วนนี้คิดเป็น 100% ของมูลค่าที่รายงานทั้งหมด 15,402 ล้านดอลลาร์ · ราคา Q2 คำนวณจากการเปลี่ยนแปลงของมูลค่าและจำนวนหุ้นในรายงาน
คำเตือน
ผู้ลงทุนควรทำความเข้าใจลักษณะสินค้า เงื่อนไขผลตอบแทน และความเสี่ยงก่อนตัดสินใจลงทุน ผู้ลงทุนควรทำความเข้าใจผลิตภัณฑ์ DR ก่อนการลงทุน เนื่องจาก DR มีความเสี่ยงจากความผันผวนของอัตราแลกเปลี่ยน ความผันผวนของราคาของหลักทรัพย์ต่างประเทศ และความเสี่ยงจากความผันผวนของราคา DR เอง